Bạn Đang Đến Với Diễn Đàn "TC" - Family! Chúc Bạn Có Những Phút Giây Vui Vẻ, Hạnh Phúc..

We Are TC - We Are No. 1

Bạn Đã Đăng Ký Chưa ?_? Hãy Đến Với Chúng Tôi, Mái Nhà TC..Nơi Thể Hiện, Niềm Vui Máu Lửa...♥️♥️

Bạn Đang Đến Với Diễn Đàn "TC" - Family! Chúc Bạn Có Những Phút Giây Vui Vẻ, Hạnh Phúc..

We Are TC - We Are No. 1

Bạn Đã Đăng Ký Chưa ?_? Hãy Đến Với Chúng Tôi, Mái Nhà TC..Nơi Thể Hiện, Niềm Vui Máu Lửa...♥️♥️
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

†Lời Hứa Và Danh Dự†

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
Admin
Admin
Admin
Admin

Tích Cực : 47
Đắng Cấp : 2

†Lời Hứa Và Danh Dự† Empty
Bài gửiTiêu đề: †Lời Hứa Và Danh Dự†   †Lời Hứa Và Danh Dự† I_icon_minitimeMon May 24, 2010 9:57 pm

Có thể nói hay hứa cũng là một căn bệnh thường thấy ở bất cứ đâu. Để tỏ ra rằng mình quan tâm tới ai đó và công việc nào đó, người ta vẫn thường hứa.

Để lấy lòng người khác để tăng cảm tình cho mình: HỨA! Để cho qua chuyện, đỡ lôi thôi: HỨA! Để tỏ rằng mình quan trọng có thể giải quyết được mọi việc: HỨA! Để đối phó với những tình huống nan giải: HỨA!

Thực hiện lời hứa chính là sự thể hiện uy tín của người hứa. Uy tín ấy xuất phát từ sự trung thực. Làm được mới hứa. Có nhiều người rất trọng lời hứa. Hứa mà ko làm được là áy náy như mắc nợ. Nói mà ko làm, ra đường trẻ con nó khinh cho!!!Người biết giữ lời hứa là người biết trọng danh dự.

Nhưng ko ít trường hợp có những người hay hứa và dễ quên lời hứa. Người được hứa như thể bị đánh lừa. Có thể dễ dàng nhận diện bệnh hay hứa thường thấy ở nơi này nơi kia. Phổ biến nhất là “Thất Hứa”. Hứa mà không bao giờ làm. “Hứa Liều”, xoa dịu khi lâm vào thế bí. “Hứa Chơi”, bất chấp dư luận, coi thường uy tín, dù rằng việc đó hệ trọng, liên quan tới cộng đồng xã hội. “Hứa Hão”, hứa để lấy lòng, hứa cho qua chuyện. “Hứa Suông”, hứa trên mây trên gió, hứa để quên! Lời hứa vậy còn gía trị gì nữa!!! Danh dự để đâu!!!

Người lớn thất hứa với trẻ em, bị chúng coi thường, đã là không nên. Trong tình yêu trai gái, thất hứa được coi là bội bạc, Sở Khanh, đểu cáng. Đối xử với cha mẹ, thất hứa là bất hiếu, vong ân. Đối với người trên, thất hứa là bất hảo, bội tín. Đối với bạn bè, thất hứa là tráo trở, đê tiện. Hứa hôm nay, ngày mai làm ngơ. Họ có biết được rằng mình đang mất 1 cái gì đó gọi là vô giá không nhỉ?

Khi rơi vào tình trạng nghe một lời hứa, vài lời hứa hay nhiều lời hứa của ai đó nhưng hiếm khi thấy nó trở thành hiện thực? Mong mỏi, chờ đợi, hy vọng nó xảy ra để không phải mất dần niềm tin về một người bạn, một người quen... và cũng để chứng minh với chính mình rằng họ ko phải là những người thất hứa.

Tuy nhiên, cuộc sống vốn vội vã ngày nay khiến người ta quên đi những gì mình vừa suy nghĩ, vừa nói hay nguy hại nhất là những lời hứa. Có thể đó chỉ là tình cách của một người, có thể đó là những lời hứa mà họ vô tình quên mất... nhưng đối với những người nghe, đó lại là một niềm tin, một thước đo để khẳng định mối quan hệ với người nói. Nhiều lúc nhỏ nhoi lắm, đơn giản lắm nhưng lại làm cho người khác luôn trong tâm trạng thấp thỏm, mong chờ một điều gì đó để rồi thất vọng hoàn toàn. Đừng để lời hứa bị gió cuốn đi mất mà chẳng bao giờ bắt lại được. Ko ai để ý đến một lời hứa nhưng có ai dám chắc rằng người ta không chờ đợi nó bao giờ!

Có nhiều người rất bình thản khi xem lời hứa như một câu cửa miệng, hứa rồi để đó. " Vâng em hứa mà, em chắc chắn đấy ". Ông bà ta có câu " Há miệng mắc quai ", nhưng có những người mắc đến hàng chục cái quai mà vẫn ko biết ngượng mồm, ko biết xấu hổ!!! Hứa mãi, hứa mãi, rồi đến khi nhìn lại, thấy không còn mấy ai tin lời hứa của mình nữa. Cũng có thể họ hứa để khẳng định vấn đề và tạo sự tin tưởng cho người khác nhưng họ nghĩ sao khi nhận được một lời hứa cho ngày mai, rồi lại hứa cho ngày kia, ngày kìa và... một ngày không xác định. Thật khó để có thể chấp nhận cho một lời hứa khác phải không?

Rất khó để tạo niềm tin với ai đó, nhưng thật dễ để đánh mất nó. Người ta hay lầm tưởng và biện minh cho những lý do của mình mà ít ai hiểu rằng khi niềm tin của người khác đã mất thì rất khó tạo dựng lại. Gieo một hạt mầm, phải qua bao nhiêu công chăm sóc để hạt mầm lớn lên nhưng chỉ tốn một vài giây để người ta vứt đi thành quả của mình.
http://tc-family.tk
[TC]No.1_KID.
Tài Sản Qúy Giá Của TC
Tài Sản Qúy Giá Của TC
[TC]No.1_KID.

Tích Cực : 66
Đắng Cấp : 2

†Lời Hứa Và Danh Dự† Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: †Lời Hứa Và Danh Dự†   †Lời Hứa Và Danh Dự† I_icon_minitimeThu May 27, 2010 2:00 am

bài này của anh Minh trên ning đây mà . Bin nếu rảnh thì up những bài từ ning hoặc trong 4rum của Trung sang nha . Những bài chất như này cần được bảo tồn đấy . Kool bin !!! Hài Qúa Hài Qúa Hài Qúa Hài Qúa Hài Qúa

†Lời Hứa Và Danh Dự†
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Biệt danh các mem của TC >:)
» [Danh sách weblink] các trường Đại Học - Cao Đẳng Miền Bắc
» MU 24 Giờ - Cực khó dành cho game thủ đích thực - Open Beta vào lúc 11h ngày 11/11/2011
» Nghệ thuật chinh phục người khác giới (dành cho cả 2 phái)
» Lời hứa và Danh dự!!!( vừa là KN vừa là cảm xúc)