Bạn Đang Đến Với Diễn Đàn "TC" - Family! Chúc Bạn Có Những Phút Giây Vui Vẻ, Hạnh Phúc..

We Are TC - We Are No. 1

Bạn Đã Đăng Ký Chưa ?_? Hãy Đến Với Chúng Tôi, Mái Nhà TC..Nơi Thể Hiện, Niềm Vui Máu Lửa...♥️♥️

Bạn Đang Đến Với Diễn Đàn "TC" - Family! Chúc Bạn Có Những Phút Giây Vui Vẻ, Hạnh Phúc..

We Are TC - We Are No. 1

Bạn Đã Đăng Ký Chưa ?_? Hãy Đến Với Chúng Tôi, Mái Nhà TC..Nơi Thể Hiện, Niềm Vui Máu Lửa...♥️♥️
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Kỹ năng tiếp xúc Người khuyết tật

Go down 
Tác giảThông điệp
Minh_mit
Tài Sản Qúy Giá Của TC
Tài Sản Qúy Giá Của TC
Minh_mit

Tích Cực : 153
Đắng Cấp : 7

Kỹ năng tiếp xúc Người khuyết tật Empty
Bài gửiTiêu đề: Kỹ năng tiếp xúc Người khuyết tật   Kỹ năng tiếp xúc Người khuyết tật I_icon_minitimeThu Jun 03, 2010 12:14 am

Có nhiều bạn khi đăng ký làm tình ngưyện viên, hỏi tôi, "em phải làm gì" hoặc "làm như thế nào" ...Xin gửi tới các bạn một vài nét về cách thức hoạt động của tôi . Xin nói trước là, tôi ở rất xa (Rostock/Cộng hoà dân chủ liên bang Ðức) nên phải chọn phương thức tiếp xúc như vậy đó !

Bạn sẽ tự hỏi, tôi tiếp cận người khuyết tật làm gì?

Tôi muốn giải thích cho bạn rõ, tôi chỉ muốn trong những ngày tháng của tuổi trẻ, trước khi tôi vướng bận vào gia đình chồng con, tôi có một tuổi trẻ ý nghĩa và tràn đầy niềm vui, bởi vì tôi mang lại niềm vui cho kẻ khác. Ðó là lý do tôi tham gia hoạt động khuyết tật với vai trò tiếp cận từ xa.

Những khó khăn của tôi ư? tôi chẳng có một tư cách pháp nhân gì cả. Tôi hoạt động với danh nghĩa tình nguyện viên thôi, chẳng có lương lậu gì hết. Cái khó khăn chính là tôi chưa có một tư cách pháp lý nào để có thể lấy nó làm cách tiếp cận.

Tiếp cận như thế nào? có lẽ bạn đang tự hỏi. Xin thưa là qua những lá email giới thiệu hoặc qua những cái ID bạn đăng ký trên forum. Tôi add vài trong yahoo list, và khi nào bạn bè tôi lên web, và nếu tôi rảnh, tôi tiếp xúc với họ. Thường thì là những lời động viên, bạn đau ốm ra sao, bận việc gì mà dạo này không thấy liên lạc, vân vân và vân vân...

Khó khăn như thế nào ư? bạn có biết, có những người bạn, tôi biết họ từ đó đến nay đã vài tháng, mà mãi đến ngày hôm qua họ mới mạnh dạn tiếp xúc và chấp nhận tôi. Họ là những người khuyết tật, dĩ nhiên rồi. Nhưng họ nhát lắm, lại không cởi mở. Có những lầm tôi phải kiên nhẫn cả ngày với họ, giải thích cho họ cách liên lạc, hoặc cách sử dụng một cái gì đó. Rất nhiều người bạn ít tiếp xúc công nghệ thông tin, nên điều đó quả dễ hiểu. Tôi hoàn toàn cảm thông, và rất vui lòng nếu họ hỏi.

Tuy nhiên nhiều khi, cũng phải mệt mỏi. Nhiều khi, những người đã tiếp cận cũ họ hỏi tôi dồn dập và những lúc tôi đang tiếp xúc với người bạn mới. Tôi không có ba đầu sáu tay dể trả lời kịp, và thế là, nhiều khi cũng phát cáu với những câu hỏi hết sức vớ vẩn , khiến họ những người bạn cũ phải phiền lòng.

Rất nhiều người, thậm chí bạn thân, cũng trách móc: anh là bạn em, mà em dành thì giờ nhiều hơn họ, đến là phát ghen lên với họ (một ví dụ nhỏ). Thực sự thì tôi không bao giờ muốn làm mếch lòng bất cứ ai, và không hề muốn đánh mất bất cứ một ngươì bạn nào, vì tình bạn quả là quý giá vô cùng, đặc biệt hơn họ lại là những người khuyết tật.

Vì thế, khi bạn tiếp xúc với tôi, mà thấy tôi chậm trễ trong trả lời, xin vui lòng thông cảm và đừng trách tôi. Thực ra, những lần tiếp xúc đó toàn chỉ là công việc với công việc, chứ không phải để nói những chuyện riêng tây đâu. Xin hãy giúp tôi hoàn thành trách nhiệm của mình, bằng cách những lúc đó, xin nói ngắn gọn nội dung của mình, hoặc nếu có gì xin gửi tin nhắn hoặc để lại bài viết trong diễn đàn.

Mục đích của tôi, trong hoạt động tiếp cận này, xin trình bày với các bạn : tôi chỉ mong, bản thân những người khuyết tật chúng mình sống biết quan tâm hơn đến những người bạn cùng cảnh cùng trang lứa, chứ không phải là "ai sống yên phận với người đó", và bạn mình có ra sao thì mặc xác họ, như một vài người bạn khuyết tật đã từng suy nghĩ.

Ðồng lương có giá trị nhất dành cho tôi, chính là sự tin cận của các bạn. Những lúc được một người bạn khuyết tật có lời cảm ơn vì đã nhiệt thành giúp đỡ, thì tôi cảm thấy vui vô cùng. Tôi nghĩ rằng, chẳng có đồng lương nào quý hơn những lời nói đó, vì nó chính là những đồng lương tinh thần quý báu vô cùng. Vả lại, đó mới đúng với ý nghĩa chữ "tình nguyện" chứ, phải không bạn ?

Trên đây là một vài suy nghĩ về hoạt động của mình. Forum luôn có những tình nguyện viên mới tham gia. Họ thuờng hỏi tôi, "em phải làm gì hả chị". Xin được trả lời là, trong việc này, mỗi người một cách sáng tạo khác nhau. Có người bằng một tài lẻ nào đó, nhưng cách bạn cũng có thể dùng cách giống tôi, đó là quan tâm chút xíu hơn về cuộc sống của người khuyết tật. Sự gần gũi đó, sẽ cảm hoá cách sống dửng dưng của họ, bí quyết chỉ có vậy thôi.

Nếu bạn có những bè bạn là người khuyết tật, mà không tiếp xúc với chúng tôi, vui lòng cho lời giới thiệu về tôi để tôi có điều kiện giao tiếp với họ nhanh chóng hơn, giảm bớt sự khó khăn khi giao tiếp ban đầu.

Nguồn : http://trithucxanh.vicongdong.vn/news/view.aspx?newsid=7445119

Kỹ năng tiếp xúc Người khuyết tật
Trang 1 trong tổng số 1 trang